กีฬาเยาวชนแห่งชาติครั้งที่35 ตะกร้อ บุรีรัมย์เกมส์

อุบลฯทุบแชมป์เก่าซิวแชมป์ทีมชุดชาย-ราชบุรี แชมป์ทีมชุดหญิงสามสมัยติด ปิดฉาก บุรีรัมย์เกมส์

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 35 “บุรีรัมย์เกมส์” ระหว่างวันที่ 10 – 20 พฤษภาคม 2562 ที่ จังหวัดบุรีรัมย์ โดย เซปักตะกร้อ มีชิงชัยทั้งสิ้น…

Home / SPORT / อุบลฯทุบแชมป์เก่าซิวแชมป์ทีมชุดชาย-ราชบุรี แชมป์ทีมชุดหญิงสามสมัยติด ปิดฉาก บุรีรัมย์เกมส์

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 35 “บุรีรัมย์เกมส์” ระหว่างวันที่ 10 – 20 พฤษภาคม 2562 ที่ จังหวัดบุรีรัมย์ โดย เซปักตะกร้อ มีชิงชัยทั้งสิ้น 8 เหรียญทอง ที่ สนาม BRU DOME มหาวิทยาลัยราชภัฏบุรีรัมย์ อำเภอเมืองบุรีรัมย์

โดยเมื่อวันที่ 20 พฤษภาคมที่ผ่านมา เป็นการแข่งขันวันสุดท้าย เป็นการชิงเหรียญทองของประเภททีมชุดทั้งชายและหญิง เริ่มที่ประเภททีมชุดชาย “นครปฐม” แชมป์เก่า ลงสนามพบกับ “อุบลราชธานี” ที่ก่อนหน้าทีมคว้าเหรียญทองในทีมเดี่ยวชาย

ผลการแข่งขัน เจ้าหนูนักหวดลูกพลาสติกเมืองอุบลฯยังโชว์ฟอร์มแรงต่อเนื่อง เอาชนะแชมป์เก่าไป 2-0 ทีม โดยทีม ก ชนะไป 2-1 เซต คะแนน 21-11 , 16-21 และ 7-21

ขณะที่ทีม ข ชนะไป 2-0 เซต คะแนน 21-17 และ 20-22 คว้าเหรียญทองในประเภททีมชุดชายไปครอง ส่วน นครปฐม แชมป์เก่า ทำได้เพียงเหรียญเงิน ส่วนเหรียญทองแดง สุพรรณบุรี และมหาสารคาม

ด้านประเภททีมชุดหญิง “ราชบุรี” แชมป์เก่า ลงสนามพบกับ “กรุงเทพมหานคร” ซึ่งผลปรากฎว่า คู่นี้สู้กันอย่างสูสี ก่อนที่จะเป็น สาวเมืองโอ่ง ที่เอาชนะไปในทีมตัดสิน และชนะไปในที่สุด 2-1 ทีม

(ผลทีม ก ราชบุรี ชนะ 2-0 เซต คะแนน 21-4 และ 21-8 ส่วนทีม ข กรุงเทพฯ ชนะ 2-1 เซต คะแนน 16-21 , 21-18 และ 21-13 ปิดท้ายที่ ทีม ค ราชบุรี ชนะ 2-1 เซต คะแนน 18-21 , 21-14 และ 21-14 ) ราชบุรี คว้าแชมป์ทีมชุดเป็นสมัยที่ 3 ติดต่อกัน ส่วน กรุงเทพมหานคร ทำได้เพียงเหรียญเงิน ด้านเหรียญทองแดงเป็นของ นครปฐม และ สุพรรณบุรี

สรุปเหรียญรางวัลของกีฬา เซปักตะกร้อ ในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 35 “บุรีรัมย์เกมส์”

1.เซปักตะกร้อ – ชายคู่
เหรียญทอง – นครศรีธรรมราช
เหรียญเงิน – ปทุมธานี
เหรียญทองแดง – สุพรรณบุรี และ มหาสารคาม

2. เซปักตะกร้อ – หญิงคู่
เหรียญทอง – อุบลราชธานี
เหรียญเงิน – ชลบุรี
เหรียญทองแดง – ลำปาง และ พิษณุโลก

3.เซปักตะกร้อ – ทีมเดี่ยว – ชาย
เหรียญทอง – อุบลราชธานี
เหรียญเงิน – สงขลา
เหรียญทองแดง – ชลบุรี และ นครปฐม

4.เซปักตะกร้อ – ทีมเดี่ยว – หญิง
เหรียญทอง – ชลบุรี
เหรียญเงิน – ราชบุรี
เหรียญทองแดง – กรุงเทพมหานคร และ สุพรรณบุรี

5.เซปักตะกร้อ – ทีมชุด – ชาย
เหรียญทอง – อุบลราชธานี
เหรียญเงิน – นครปฐม
เหรียญทองแดง – มหาสารคาม และ สุพรรณบุรี

6.เซปักตะกร้อ – ทีมชุด – หญิง
เหรียญทอง – ราชบุรี
เหรียญเงิน – กรุงเทพมหานคร
เหรียญทองแดง – นครปฐม และ สุพรรณบุรี

7. ตะกร้อชายหาด ทีมเดี่ยวชาย
เหรียญทอง – กรุงเทพมหานคร
เหรียญเงิน – ชลบุรี
เหรียญทองแดง – ปทุมธานี และ ร้อยเอ็ด

8. ตะกร้อชายหาด ทีมเดี่ยวหญิง
เหรียญทอง – นครสวรรค์
เหรียญเงิน – นครศรีธรรมราช
เหรียญทองแดง – นครพนม และ ชลบุรี

X