วัดบางแพรกสร้างขึ้นเมื่อประมาณ พ.ศ. 2240 ในสมัยกรุงศรีอยุธยาตอนปลาย เดิมชื่อ วัดละครทำ ชื่อนี้ว่ากันว่ามาจากคณะบุคคลที่มาสร้างวัดแห่งนี้เป็นชาวคณะละครรำ แต่เนื่องจากตั้งอยู่ริมคลองบางแพรกจึงเรียกชื่อวัดตามชื่อคลอง ตามหนังสือ ทำเนียบคณะสงฆ์ ของกระทรวงธรรมการ พิมพ์เมื่อ ร.ศ. 123 (พ.ศ. 2448) ได้มีชื่อวัดบางแพรกแล้ว วัดได้กลายเป็นวัดร้างในช่วงเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งที่ 2 เช่นเดียวกับวัดอื่น ๆ อีกหลายวัดในบริเวณคลองอ้อมนนท์ จนถึงสมัยรัตนโกสินทร์มีชาวบ้านมาอยู่ที่ชุมชนบางแพรก และมีพระสงฆ์มาอยู่จำพรรษาที่วัดบางแพรกและได้บูรณะจนเป็นวัดที่มีพระสงฆ์อยู่ประจำเรื่อยมา
![](https://img-ha.mthcdn.com/an-QJ3klSgLXqaCjEiJ34GxD_Eg=/mthai.com/app/uploads/2023/03/333276041_160891600093465_3996720013158592090_n.jpg)
วัดบางแพรกได้มีการบูรณะเสนาสนะต่อเนื่อง จน พ.ศ. 2364 ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้มีการขอพระราชทานวิสุงคามสีมา ในปัจจุบันพระครูเกษมธีรคุณ (สรธร ญาณเมธี) หรือพระอาจารย์มหาธีร์ ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาส สิ่งก่อสร้างสมัยอยุธยาทรุดโทรมหมดและมาสร้างใหม่สมัยรัตนโกสินทร์ อุโบสถมีขนาด 5 ห้อง หลังคาลด 2 ชั้น ด้านหน้ามีมุขคลุมชานชาลา มีประตูด้านหน้า 2 ประตู ด้านหลังก่ออิฐทึบแบบโบสถ์มหาอุด ประตูหน้าต่างไม่มีซุ้มประตูหน้าต่าง ฐานเอวขันอุโบสถเป็นฐานปัทม์ อุโบสถมีเครื่องลำยอง หน้าบันเป็นปูนปั้นประดิษฐานพระพุทธรูปปางสมาธิล้อมด้วยลายกระหนก หน้าบันคอสองเป็นรูปเทพนมล้อมด้วยกระหนกก้านขด รวงผึ้งและสาหร่ายเป็นปูนปั้น ปลายสาหร่ายเป็นรูปพญานาค มุขด้านหน้าประดิษฐานพระพุทธรูปยืน 2 องค์ ภายนอกอุโบสถมีกำแพงแก้วแบบกำแพงบัวหลังเจียด
![](https://img-ha.mthcdn.com/dOq-VKUlbk6FcuFbuU40OY8T0Hg=/mthai.com/app/uploads/2023/03/140690771_1855213301303419_4516428652999567017_n.jpg)
อุโบสถหลังใหม่มีขนาด 5 ห้อง หลังคาลด 2 ชั้น มีหลังคาซ้อนกัน 3 ตับ มีมุขด้านหน้าและด้านหลัง ฐานเอวขันที่รองรับอาคารอุโบสถเป็นแบบฐานปัทม์มีความสูงที่ฐานเอวขันนี้เป็นชั้นล่างของอุโบสถด้วย ผนังด้านนอกทำเสาอิงอยู่ระหว่างช่องหน้าต่างมุข ทั้งสองด้านมีเสาเหลี่ยมย่อมุมรับมุขด้านละ 4 ต้น บัวหัวเสาเป็นบัวกลีบยาว โคนกลีบ ประดับด้วยกระจังปฏิญาณ คอเสาเป็นบัวลูกแก้วอกไก่ประดับด้วยกระจังใบเทศ บ่าเสาเป็นบัวคอเสื้อประดับด้วยกระจังปฏิญาณคว่ำและรักร้อยรอบบ่าเสา ที่ชายคามีคันทวยรับชายคา
![](https://img-ha.mthcdn.com/XX1wEZRMKbd7MVGY0FRh7OBlDSU=/mthai.com/app/uploads/2023/03/142596426_1855214794636603_544181112062707311_n.jpg)
ศาลาการเปรียญเป็นอาคารทรงไทย 2 ชั้น มีพาไลรอบทั้ง 4 ด้าน หมู่กุฏิและหอสวดมนต์อยู่ทางด้านทิศใต้ของศาลาการเปรียญ ด้านหน้าของหมู่กุฏิริมคลองบางแพรกมีศาลาท่าน้ำของเก่าที่เป็นศาลาไม้ทั้งหลัง ความน่าสนใจของ วัดบางแพรก แห่งนี้มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์เก่าแก่โบราณที่ยึดเหนี่ยวชาวบ้านย่านนี้เรียกว่า “หลวงพ่อศิลาแลง” หรือ “หลวงพ่อหิน” พระคู่บ้านชาวสวนคนคลองบางแพรก ที่บนบานสิ่งใดมักจะต้องได้สมหวังก็จะนำไข่ต้ม ขนมตะไล ขนมเสน่ห์จันทร์ หรือขนมไข่ เมืองนนท์และมาจุดประทัดแก้บนกันไม่ขาด
![](https://img-ha.mthcdn.com/4sn1sXEbqxur4t_ygJ7qlWIb14I=/mthai.com/app/uploads/2023/03/140938881_1855212361303513_9107337438711697203_n.jpg)
นอกจากนี้ กลางโบสถ์หรือวิหาร หลวงพ่อหิน นั้น มีบ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์ ที่ผุดขึ้นมาเองตามธรรมชาติ แต่ในอดีต ซึ่งเชื่อกันว่าเป็นบ่อน้ำที่มีความเข้มขลัง และวัดบางแพรก เคยไปประกอบพิธีสำคัญ ในการปลุกเสกและสร้าง ไอ้ไข่โคตรรวย หนึ่งในสิ่งศักดิสิทธิ์ประจำวัด ในงานนั้น มี พ่อเปลี่ยน หัถยานนท์ ฆราวาสอาวุโสแห่งตักศิลาเขาอ้อ ร่วมงาน และท่านได้ปลุกเสกบ่อน้ำกลางโบสถ์เพิ่ม เพื่อให้ความเข้มขลังนั้น เป็นที่พึ่งกับผู้ตกทุกข์ได้ยาก
![](https://img-ha.mthcdn.com/U_CiEyFzFEINffSMpYRIfiyfdNY=/mthai.com/app/uploads/2023/03/331663404_925212515157813_1719544979306504683_n.jpg)
และในเร็ววันนี้ ทางวัดบางแพรก ได้มีการพัฒนาวัดอย่างต่อเนื่อง เพื่อความยั่งยืนและความเจริญของวัด มีการก่อสร้าง และสร้าง ซ่อมเสนาสนะต่างๆ รวมทั้ง ในวันเสาร์ 5 ที่จะถึงนี้ หรือก็คือ 11 มีนาคม 2566 เวลา 16. 29 น. ทางวัดบางแพรก โดย พระครูเกษมธีรคุณ ได้มีการประกอบพิธีเททองหลวงพ่อศิลาแลง (หลวงพ่อหิน)หน้าตัก 39 นิ้ว ณ.วัดบางแพรก อำเภอบางบัวทอง จังหวัดนนทบุรี เพื่อเป็นขวัญกำลังใจ และเป็นตัวแทนในการสักการะบูชาของหลวงพ่อหินองค์จริง
โดยสามารถเดินทางไปร่วมงานได้ตามพิกัด https://goo.gl/maps/HTL6FXTebyNR5fh38 หรือสามารถร่วมบุญได้ที่ธนาคารไทยพาณิชย์ ชื่อบัญชี วัดบางแพรก เลขที่บัญชี 404 63996 99
![](https://img-ha.mthcdn.com/OU9hTOR-9_smKV6I6MOyL6e--s0=/mthai.com/app/uploads/2023/03/323285091_1594858504293550_8650799599688189585_n.jpg)