ศูนย์ฝึกขับขี่ปลอดภัยฮอนด้า ห่วงใยผู้ขับขี่รถจักรยานยนต์และผู้ใช้ท้องถนนในเมืองไทย เปิดแคมเปญ “5 ข้อดี ขับขี่ปลอดภัยไม่เสี่ยง” ยกระดับการให้ความรู้รูปแบบใหม่ที่เข้าใจง่ายและขยายสู่กลุ่มคนรุ่นใหม่อย่างครบวงจร พร้อมสนับสนุนให้องค์กรและหน่วยงานต่าง ๆ นำไปใช้ประชาสัมพันธ์ให้กับบุคลากรภายใน หวังช่วยกันปลูกจิตสำนึกด้านความปลอดภัยให้กับสังคมในวงกว้างต่อไป
![Honda](https://img-ha.mthcdn.com/tZE3a3_NJHheqvPWpVcEdB2ISeo=/mthai.com/app/uploads/2021/08/1-28.jpg)
สำหรับแคมเปญ “5 ข้อดี ขับขี่ปลอดภัยไม่เสี่ยง” เป็นการนำเสนอข้อปฏิบัติเพื่อลดความเสี่ยงที่จะทำให้เกิดอุบัติเหตุ ต่อยอดจากผลสำรวจโครงการวิจัยเพื่อเมืองไทยไร้อุบัติเหตุ พบว่าส่วนใหญ่เกิดจากพฤติกรรมของผู้ขับขี่เป็นหลัก พร้อมกับใช้แนวคิดรูปแบบการ์ตูนสไตล์ญี่ปุ่นหรือมังงะ (MANGA) ผนวกกับคำที่อยู่ในกระแสนิยมมาดึงดูดความสนใจ โดยนำเสนอหลักปฏิบัติ 5 ข้อที่เข้าใจง่าย ๆ ได้แก่
1.สวมหมวกกันน็อก ล็อกใจเธอ
2.ไม่ซิ่งก็ขิงได้
3.เปิดไฟก่อนเลี้ยว เฟี้ยวได้ใจ
4.ขี่ห่าง…ไว้ ใจไม่ห่างเธอ
5.ขี่ไม่ดื่ม แฟนปลื้มเวอร์
สวมหมวกกันน็อก ล็อกใจเธอ ไม่ซิ่งก็ขิงได้ เปิดไฟก่อนเลี้ยว เฟี้ยวได้ใจ ขี่ห่าง…ไว้ ใจไม่ห่างเธอ ขี่ไม่ดื่ม แฟนปลื้มเวอร์
ทั้งนี้ ศูนย์ฝึกขับขี่ปลอดภัยฮอนด้า ได้จัดทำสื่อการประชาสัมพันธ์ “5 ข้อดี ขับขี่ปลอดภัยไม่เสี่ยง” ผ่านสื่อแบบครบวงจรทั้งออฟไลน์และออนไลน์ อาทิ โปสเตอร์ เต๊นท์การ์ด และวีดีโอ เผยแพร่ผ่านร้านผู้จำหน่ายรถจักรยานยนต์ฮอนด้าทั่วประเทศ รวมถึงแอปพลิเคชัน : My Honda Moto , ยูทูบ : HondaMotorcycleTHA , เว็บไซต์ : hondasafety.thaihonda.co.th และเฟซบุ๊ก : facebook.com/HondaSafetyThailand
โดยหน่วยงานที่สนใจ สามารถติดต่อรับสื่อเพื่อใช้รณรงค์ภายในองค์กรได้ที่ คุณนภาพร วัฒนาดิลกกุล ส่วนงานส่งเสริมการขับขี่ปลอดภัย บริษัท ไทยฮอนด้า แมนูแฟคเจอริ่ง จำกัด โทร 027576111 ต่อ 3002 ภายในวันที่ 30 กันยายน 2564