เป็นอีกหนึ่งโครงการดีๆ ที่จัดขึ้นต่อเนื่องเป็นปีที่ 6 แล้ว สำหรับโครงการ “อัปคลิปพิชิตแสน” ซึ่งในปีนี้ เว็บไซต์เอ็มไทยดอทคอม ในเครือ โมโน กรุ๊ป ร่วมกับ สำนักงานคณะกรรมการกิจการกระจายเสียง กิจการโทรทัศน์ และกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ (สำนักงาน กสทช.) จัดทำโครงการ “อัปคลิปพิชิตแสน ปี 6” ภายใต้หัวข้อ “CYBERBULLYING?”
“กสทช.” โรดโชว์ “ม.สวนสุนันทา-ม.ศรีปทุม”ชวนส่งผลงานประกวด “อัปคลิปพิชิตแสน ปี 6”
![](https://img-ha.mthcdn.com/rPQCAvqDzOkg-pHC7V5i8_Qnjss=/news.mthai.com/app/uploads/2020/03/1.วิทยากรถ่ายภาพร่วมกับน้องๆ-ม.สวนสุนันทา-1024x683.jpg)
สำหรับกิจกรรม Road Show (โรดโชว์) ได้จัดไปประชาสัมพันธ์อย่างต่อเนื่อง ในมหาวิทยาลัยต่างๆ เพื่อเชิญชวนน้องๆ ให้เข้าร่วมการประกวดในครั้งนี้ นำทีมโดยวิทยากรพิเศษจาก สำนักงาน กสทช. คุณดาริกา เดี่ยวพานิช นักวิชาการสื่อสารมวลชนปฏิบัติการระดับสูง พร้อมด้วยคณะกรรมการตัดสินการประกวด คุณวีรยุทธ ล้อทองพานิชย์ Executive Producer เจ้าของโปรดักชั่นเฮาส์ Wink Wink Production และ คุณพิชย จรัสบุญประชา ผู้กำกับชื่อดัง ร่วมแชร์เทคนิคดีๆ ในการผลิตหนังสั้นและแลกเปลี่ยนไอเดียกับน้องๆ นักศึกษา
![](https://img-ha.mthcdn.com/GggDJvOz5QnAhkQzK1o9-VDQNEo=/news.mthai.com/app/uploads/2020/03/7.คุณวีรยุทธ-ล้อทองพานิชย์-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/0EypK7kf4o_GmjZfFN0Y6dqqV_k=/news.mthai.com/app/uploads/2020/03/5.คุณดาริกา-เดี่ยวพานิช-นักวิชาการสื่อสารมวลชนปฏิบัติการระดับสูง-1024x683.jpg)
โดยครั้งนี้ได้เดินทางไปที่ วิทยาลัยการภาพยนตร์ ศิลปะการแสดง และสื่อใหม่ มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทา วิทยาเขตศาลายา จ.นครปฐม ซึ่งได้รับการตอบรับจากน้องๆ นักศึกษากว่า 50 คน ณ ห้องมินิเธียเตอร์ 1 อาคารวิทยาลัยการภาพยนตร์ฯ และต่อกันที่ มหาวิทยาลัยศรีปทุม เพื่อพบกับน้องๆ นักศึกษาคณะนิเทศศาสตร์กว่า 60 คน ณ อาคาร 9 ชั้น 9 ห้อง 904 ซึ่งได้รับความสนใจและตอบรับเข้าร่วมประกวดโครงการจากน้องๆ นักศึกษาจำนวนมาก
![](https://img-ha.mthcdn.com/XrrCEF6QGcWPDrQ7ZYTuEImCDx4=/news.mthai.com/app/uploads/2020/03/4.คุณพิชย-จรัสบุญประชา-1024x683.jpg)
คุณพิชย จรัสบุญประชา ผู้กำกับชื่อดัง กล่าวว่า “ในปัจจุบันการบูลลี่ถือว่าเป็นเรื่องใกล้ตัวของทุกคนนะครับ ซึ่งการมาร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ ทำให้ผมได้สัมผัสความมุ่งมั่นกับน้องๆ ที่มีความตั้งใจที่ดีที่จะสื่อสารและถ่ายทอดเรื่องของการบูลลี่ออกมาให้น่าสนใจ การประกวดจะทำให้ทุกคนได้รับประสบการณ์และเปิดรับไอเดียที่ดีเพื่อใช้ต่อยอดในอนาคตได้อย่างแน่นอน ผมขอเอาใจช่วยทุกคนและเชิญชวนผู้ที่สนใจมาร่วมประกวดในโครงการนี้กันนะครับ”
![](https://img-ha.mthcdn.com/tBiwWyg8mK9YZ7N2jjEpBZKebHo=/news.mthai.com/app/uploads/2020/03/8.ถ่ายภาพร่วมกับน้องๆ-ม.ศรีปทุม-1024x683.jpg)
สำหรับผู้ที่สนใจส่งคลิปเข้าประกวดครั้งนี้ จะต้องเป็นนักเรียน นิสิต นักศึกษา หรือบุคคลทั่วไป ที่มีอายุไม่เกิน 25 ปี สามารถส่งผลงานเข้าประกวดโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ จะส่งเป็นทีมหรือฉายเดี่ยวก็ได้ เพียงสร้างสรรค์เนื้อหาให้เกี่ยวข้องกับการ Bully ในสังคมโซเชียลภายใต้หัวข้อ “CYBERBULLYING?”
![](https://img-ha.mthcdn.com/zPOX7eYb1FapxuQEDPxUJ7L0GbQ=/news.mthai.com/app/uploads/2020/03/6.น้องๆ-ม.ศรีปทุม-ร่วมแชร์ไอเดีย-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/tGZyX7kY2CWR9y1r7O0RskMcHFc=/news.mthai.com/app/uploads/2020/03/3.น้องๆ-ม.สวนสุนันทาให้ความสนใจ-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/UIiKYe-AAjGk0fz4zSVJfF7kH88=/news.mthai.com/app/uploads/2020/03/2.คุณดาริกา-เดี่ยวพานิช-มอบของที่ระลึกให้น้องๆ-นักศึกษา-1024x683.jpg)
โดยสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมและส่งผลงานอัปโหลดคลิปได้ที่ https://video.mthai.com/upclip/ss6 ตั้งแต่วันนี้ ถึง 24 เมษายนนี้ โดยจะประกาศผลผู้เข้ารอบ 15 ทีม ในวันที่ 5 พฤษภาคม ที่หน้าเว็บไซต์ https://video.mthai.com/upclip/ss6 และรอบตัดสินในวันที่ 13 พฤษภาคม 2563 ที่ สนามจีเอสบีสเตเดี้ยม 29