ถือโอกาสชวนเพื่อนสนิทแก๊งค์สายมูไหว้พระขอพรบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ด้วยกัน สำหรับผู้จัดละครและนักแสดง เจี๊ยบ โสภิตนภา ที่ได้โพสต์ภาพทำบุญด้วยการกราบไหว้สักการะศาลหลักเมือง กรุงเทพฯ และวัดพระเชตุพนวิมลมังคลารามราชวรมหาวิหาร หรือ วัดโพธิ์ ซึ่งเป็นวัดชื่อดังที่หลายคนให้ความนับถือ และนิยมเดินทางไปกราบไหว้
![](https://img-ha.mthcdn.com/PWwtwimpm-HTP_JIN5vrhpsqnA0=/mthai.com/app/uploads/2023/10/393975486_869615794602258_7706938310332414599_n-1024x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/TRrGCDakiaNehMJU7pDlA20epqE=/mthai.com/app/uploads/2023/10/394147403_297667659796448_4467159275718155450_n-1024x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/hXoFii9nlevwItriL3IN6Q7jTmg=/mthai.com/app/uploads/2023/10/393490805_2112279555788107_4120815211499872447_n-1024x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/CzB9SyTaQ9z2msTkbxj4ZJ_QlDU=/mthai.com/app/uploads/2023/10/393077425_644236634499881_7219081258234471231_n-1024x1024.jpg)
โดย เจี๊ยบ ได้โพสต์ข้อความว่า ร่มเย็น เป็นสุข ปลอดภัย มีความสุขใจในทุกวัน ประสบความสำเร็จในทุกอย่างที่ทำ เอาบุญมาฝากทุกคนค่ะ
ศาลหลักเมือง กรุงเทพฯ
สถานที่สำคัญที่เข้ามาแล้วจิตใจสงบ มีความเชื่อว่าการไปกราบไหว้ขอพรเพื่อเป็นเสริมสิริมงคล ต่อดวงชะตา ขอพรเรื่องสุขภาพ มีความสุข มีแต่ความเจริญในชีวิตตลอดไป
วัดโพธิ์
มีความเชื่อกันว่า หากได้ไปกราบไหว้ที่ฝ่าพระบาทพระนอน และอธิฐานขอพร จะทำให้มีชีวิตร่มเย็นเป็นสุข มีโชคลาภ มีการงานที่สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี และนอกจากนี้ยังมีความเชื่อจากศาสตร์แห่งตัวเลขว่า ผู้ที่อายุย่างเข้าเลข 3 โดยเฉพาะสาวโสดนั้นหากไปขอพรเรื่องความรักกับพระนอนวัดโพธิ์จะสมหวังอีกด้วย
ขอบคุณภาพและข้อมูลจาก IG : jeabsopidnapa