เดินสายทำบุญอย่างต่อเนื่อง สำหรับนางเอกสาว เบลล่า ราณี ที่ช่วงนี้ชวนคุณพลอย ผู้จัดการส่วนตัวเข้าออกวัดทั้งในและต่างประเทศแบบไม่มีหยุด เพื่อเสริมสิริมงคลในชีวิต เรียกว่าสมกับฉายานางเอกสายบุญของคนในวงการบันเทิงเลยก็ว่าได้ ถือเป็นเรื่องราวดีๆ ตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมาเลยทีเดียว ล่าสุดได้มีโอกาสเป็นเจ้าภาพเครื่องบวงสรวง งานประเพณีใส่ขันดอกบูชาเสาอินทขิล หรือเสาหลักเมืองเชียงใหม่ ที่วัดเจดีย์หลวงวรวิหาร
![](https://img-ha.mthcdn.com/qC6E3yKvt2u6xsWQ1zjMO9trrig=/mthai.com/app/uploads/2023/05/bellara2-819x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/m5R80tjSQEVWPCPvogfoQEUIQUk=/mthai.com/app/uploads/2023/05/bellara1-819x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/ahk4LpgkbG_MF7pEGccvUR3LLZI=/mthai.com/app/uploads/2023/05/bellara7-820x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/VzSN585ntRHVDeNR9-qL4yF0wmY=/mthai.com/app/uploads/2023/05/bellara4-819x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/d8TUcWSSnuv6-EK0Lg0_2apcGgk=/mthai.com/app/uploads/2023/05/bellara5-819x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/4Xvxb1R4al3JKhcEDlFhN-NhKEg=/mthai.com/app/uploads/2023/05/bellara6-823x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/0mOm34agqrSqUB4BikXajauQ9pg=/mthai.com/app/uploads/2023/05/bellara8-819x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/7KoHbvYmlLfqNvrtqGptS8tu20Q=/mthai.com/app/uploads/2023/05/bellara9-820x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/ghyXNXJ0a2CGiwZunKpklUcCTrI=/mthai.com/app/uploads/2023/05/bellara3-819x1024.jpg)
โดย เบลล่า ได้โพสต์ภาพและข้อความว่า
วันที่ 16 พ.ค. ที่ผ่านมา เบลและพี่พลอยได้มีโอกาสเป็นเจ้าภาพเครื่องบวงสรวง งานประเพณีใส่ขันดอกบูชาเสาอินทขีล หรือเสาหลักเมืองเชียงใหม่ ที่วัดเจดีย์หลวงวรวิหาร ซึ่งวัดนี้ครั้งหนึ่งได้เคยประดิษฐานพระแก้วมรกต ขอน้อมนำบุญส่งถึงทุกคนให้มีแต่ความสุขความเจริญ ทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะ งานมีถึงวันที่ 23 พค. ไปร่วมบุญกันได้ค่ะ
ขอบคุณภาพและข้อมูลจากอินสตาแกรม bellacampen
ประวัติ เสาอินทขิล
- เป็นหลักเมืองเมื่อครั้งพ่อขุนเม็งรายมหาราชสร้างเมืองเชียงใหม่ เมื่อปี พ.ศ. 1839 ปัจจุบันนี้อยู่ตรงหน้าวัดเจดีย์หลวง เสาอินทขิลนี้ประดิษฐานอยู่ในวิหารจตุรมุขทรงไทยหลังเล็ก ๆ หลักอินทขิลสร้างด้วยไม้ซุงต้นใหญ่ ฝังอยู่ใต้ดิน ทุกปีประมาณเดือนพฤษภาคมจะมีงานเรียกว่า เข้าอินทขิล เป็นการฉลองหลักเมือง
- ซึ่งการสร้าง เสาอินทขิล นั้น จะสร้างขึ้นมาจากพื้นฐานความเชื่อที่ว่า การสร้างเมืองในสมัยก่อน จะต้องมี เสาหลักเมือง เป็นศูนย์รวมแห่งความเชื่อ ความศรัทธา และจะต้องตั้งอยู่ศูนย์กลางของเมือง ที่เรียกว่า สะดือเมือง แน่นอนว่าก็เพื่อไว้เป็นที่เคารพสักการะของชาวเมือง รวมถึงว่ากันว่าเสาหลักเมืองนี้ เป็นเสาแห่งความมั่นคงตามดวงชะตา ที่จะกำหนดความเจริญและความเสื่อมของเมืองนั่นเอง