ประเด็นน่าสนใจ
- วันที่ 12 ธันวาคม 2562 มีพระราชพิธีบรมราชาภิเษก พุทธศักราช 2562
- ประชาชนเฝ้ารับเสด็จพระราชดำเนินเลียบพระนคร โดยขบวนพยุหยาตราทางชลมารค ในพระราชพิธีบรมราชาภิเษก พุทธศักราช 2562
- จิตอาสาอำนวยความสะดวก ช่วยเหลือประชาชน
ที่หอประชุมกองทัพเรือ ประชาชนเดินทางร่วมชมขบวนพยุหยาตราทางชลมารค ในพระราชพิธีบรมราชาภิเษก พุทธศักราช 2562 ต่างพากันถ่ายรูปเป็นที่ระลึก โดยมีฉากหลังเป็นพระบรมมหาราชวัง
![](https://img-ha.mthcdn.com/qNbd3yl_lcOsKtFd-SJBHNugyG8=/news.mthai.com/app/uploads/2019/12/หอประชุมกองทัพเรือ_๑๙๑๒๑๒_0003-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/uPcAfqBcXL2lT5gPasV1WeX805c=/news.mthai.com/app/uploads/2019/12/หอประชุมกองทัพเรือ_๑๙๑๒๑๒_0009-1024x683.jpg)
ทั้งนี้เจ้าหน้าที่ได้มีการจัดเตรียมสแตนให้กับประชาชนได้นั่งรับชมด้วย ส่วนประชาชนทั่วไป และนักท่องเที่ยวต่างชาติ ต้องผ่านจุดคัดกรองตรวจค้นอาวุธ และตรวจบัตรประชาชน พาสปอร์ต ลงทะเบียนรับสติ๊กเกอร์ และเข้าชมได้บริเวณวัดอรุณฯ ที่มีการจัดเตรียมเก้าอี้ และจอโปรเจคเตอร์ขนาดใหญ่ให้ประชาชนได้ร่วมชมขบวนเรือพระราชพิธีฯครั้งนี้
![](https://img-ha.mthcdn.com/7ADlADcRosZi5p5JaGSidKdfCKU=/news.mthai.com/app/uploads/2019/12/หอประชุมกองทัพเรือ_๑๙๑๒๑๒_0006-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/UKXDY_oVLHjd_mR862hgOqRmOdA=/news.mthai.com/app/uploads/2019/12/cd1533ddba26e1ecf1215920326337a9c_21675103_๑๙๑๒๑๒_0003-1024x683.jpg)
นอกจากนี้ จิตอาสาชาวต่างประเทศ ได้เดินแจกน้ำให้กับประชาชนที่มารอเฝ้ารับเสด็จพระราชดำเนินเลียบพระนคร โดยขบวนพยุหยาตราทางชลมารค ในพระราชพิธีบรมราชาภิเษก พุทธศักราช 2562 ในวันพฤหัสบดีที่ 12 ธันวาคม 2562 อยู่บริเวณเกาะกลางท่าช้าง ถนนมหาราช ที่ประชาชนเริ่มมาจับจองพื้นที่ ท่ามกลางอากาศร้อนอบอ้าว