วันนี้ (1 ก.พ.64) ชาวเมียนมากกว่า 50 คน รวมตัวประท้วงหน้าสถานเอกอัครราชทูตสาธารณรัฐแห่งสหภาพเมียนมาประจำประเทศไทย ถนนสาธรเหนือ เพื่อแสดงออกถึงความไม่พอใจ และการต่อต้านรัฐประหารที่เกิดในประเทศเมียนมา หลังนางอองซาน ซูจี ผู้นำพรรคสันนิบาตแห่งชาติเพื่อประชาธิปไตย หรือ เอ็นแอลดี ถูกทหารความคุมตัวเมื่อช่วงเช้ามืดที่ผ่านมา
![](https://img-ha.mthcdn.com/heVmfGCndRcOiT48tM__AQ1q398=/mthai.com/app/uploads/2021/02/myanmar-protest-coup-02-1024x682.jpg)
ทั้งนี้ทางกลุ่มชาวเมียนมาที่มาชุมนุม สวมเสื้อ หมวก และหน้ากากอนามัยที่มีสัญลักษณ์พรรคสันนิบาตแห่งชาติเพื่อประชาธิปไตย หรือ เอ็นแอลดี พร้อมชูรูปของนางอองซาน ซูจี และมีการปราศรัยเป็นภาษาเมียนมาเป็นระยะโดยมีเจ้าหน้าที่ตำรวจจาก สน.ยานนาวา ได้นำแผงเหล็กมาวางแนวป้องกันบริเวณหน้าสถานทูตเมียนมา และได้มีการประชาสัมพันธ์ให้ชาวเมียนมาที่เดินทางมาร่วมชุมนุมทราบถึงข้อกฎหมายในการร่วมชุมนุมในช่วงสถานการณ์การแพร่ระบาดของไวรัส COVID-19
![](https://img-ha.mthcdn.com/_lKTwrCoZpbclAPTliZ3gheGD-s=/mthai.com/app/uploads/2021/02/myanmar-protest-coup-06-1024x682.jpg)