ประเด็นน่าสนใจ
- เกิดเหตุความวุ่นวายบริเวณด้านหน้าสถานทูตเมียนมาร์ประจำประเทศไทย
- หลังจากมีการชุมนุมของกลุ่ม WEVO และกลุ่มคณะราษฎร
- โดยกลุ่มผู้ชุมนุมระบุ จนท. ต้องการสลายการชุมนุม
- เบื้องต้น มีผู้ชุมนุมถูกควบคุมตัว 2 ราย, สถานการณ์ยังคงตึงเครียด
หลังจากที่เมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมา เกิดการรัฐประหาร ในประเทศเมียนมาร์ ทำให้มีการนัดชุมนุมบริเวณด้านหน้าสถานทูตเมียนมาร์ประจำประเทศไทย
ช่วงกลางวัน กลุ่มชาวเมียนมาร์มา เดินทางมารวมตัวประท้วง โดยจนท.ตร.ได้แจ้งเตือนเกี่ยวกับการห้ามชุมนุมและให้รักษาระยะห่างตามข้อกำหนด รวมถึงเมื่อทำกิจกรรมเรียบร้อยให้เดินทางกลับ งดรวมกลุ่ม
หลังจากนั้น มีกลุ่ม WEVO รวมถึงกลุ่มแกนนำคณะราฎร ไม่ว่าจะเป็นเพนกวิน พริษญ์, รุ้ง ปนัสยา ฯลฯ มาแสดงออก พร้อมทั้งมีการอ่านประกาศและแถลงการณ์ บริเวณด้านหน้าสถานทูตฯ ซึ่งนายธนาธร จึงรุ่งเรืองกิจ ได้เดินทางมาร่วมสังเกตการณ์ในครั้งนี้ด้วย
![](https://img-ha.mthcdn.com/FYqbldra3r2-ZHn24I7Z0nDEBDg=/mthai.com/app/uploads/2021/02/mob-feb1-setB-11-1024x682.jpg)
จนท.ประกาศให้ยุติการชุมนม
หลังจากการอ่านแถลงการณ์ เสร็จเรียบร้อย ได้มีการเปิดให้ ชาวเมียนมาร์ ร่วมแสดงความคิดเห็น – ทางด้าน จนเวลาประมาณ 17.00 น. ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจได้มีการประกาศให้สลายการชุมนุมภายใน 30 นาที พร้อมกับมีการจัดชุดตำรวจควบคุมฝูงชน เพื่อเตรียมพร้อม โดยระบุว่า เป็นการฝ่าฝืน พ.ร.ก.ฉุกเฉิน และ พ.ร.บ. ควบคุมโรค
จากนั้น จนท.ชุดควบคุมฝูงชนได้มีการตั้งแนว ก่อนเกิดเหตุความวุ่นวาย มีการผลักดัน ขว้างปาก้อนหิน พลุควัน และประทัดใส่เจ้าหน้าที่
![](https://img-ha.mthcdn.com/8hQTtHu5MxVWuoFZ5CdSlrnVVSo=/mthai.com/app/uploads/2021/02/mob-feb1-setB-01-1024x683.jpg)
โดยในภายหลังมีรายงานผู้บาดเจ็บจากก้อนหิน ขวด ที่มีการขว้างปาใส่จนท.
สถานการณ์ยังคงตึงเครียด เนื่องจากจนท. ตร.ชุดควบคุมฝูงชนยังคงตรึงกำลัง และ กลุ่มผู้ชุมนุม จัดกิจกรรมก็ยังคงอยู่ในพท.
เพนกวิน ขึ้นปราศรัย ขอเผด็จการทุกประเทศจงพินาศ
โดยในช่วงเวลาประมาณ 15.30 น. ในการจัดกิจกรรมของกลุ่ม WEVO และแกนนำคณะราษฎร ได้มีการผลัดเปลี่ยนกันขึ้นปราศรัยถึงเหตุการณ์รัฐประหารที่เกิดขึ้นในประเทศเมียนมาร์
โดยเพนกวิน พริษฐ์ ชิวารักษ์ ได้ขึ้นปราศัย สนับสนุนการต่อสู้เพื่อต่อต้านเผด็จการ และเรียกร้องประชาธิปไตย ซึ่งเพนกวินระบุว่า ขอสนับสนุนการต่อต้านเผด็จการของชาวเมียนมาร์
ในขณะที่โตโต้ ปิยรัฐ ได้กล่าวปราศรัยประณามการกระทำของกองทัพเมียนมาร์ ที่ได้ทำรัฐประหารใครั้งนี้ ซึ่งมาจากการที่เผด็จการทหารเมียนมาไม่ยอมรับการเลือกตั้งที่เกิดขึ้นจากประชาชน พร้อมทั้งขอเรียกร้องให้ผู้นำกองทัพเมียนมาร์ ยุติการกระทำ และคืนประชาธิปไตยให้กับชาวเมียนมาร์