วันนี้ (30 พ.ย. 63) เวลา 13.00 น. นักเคลื่อนไหวทางการเมือง 3 คนในนาม #นักเรียนเลว ได้แก่ ลภนพัฒน์ หวังไพสิฐ หรือ “มิน” เบญจมาภรณ์ นิวาส หรือ “พลอย” และ คณพศ แย้มสงวนศักดิ์ ได้เดินทางมารับทราบข้อกล่าวหา ฝ่าฝืน พ.ร.ก.การบริหารราชการในสถานการณ์ฉุกเฉิน พ.ศ.2548 โดยมีทนายความจากศูนย์ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชนให้ความช่วยเหลือ ที่ สน.ลุมพินี
![](https://img-ha.mthcdn.com/9jeL52gRTWi8L3RM5qvKwrSMqaA=/mthai.com/app/uploads/2020/11/Bad-Student-112-02-1024x683.jpg)
โดยนางสาวคุ้มเกล้า ส่งสมบูรณ์ ทนายความจากศูนย์ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชน ได้เปิดเผยก่อนเข้ารับทราบข้อกล่าวหาว่า พนักงานสอบสวนได้แจ้งข้อกล่าวหาจากการชุมนุมในวันที่ 15 ตุลาคม ตอนนี้ยังไม่ทราบรายละเอียดที่พนักงานสอบสวนจะแจ้ง แต่จะให้การปฏิเสธ และให้การโต้แย้งทุกข้อกล่าวหา
![](https://img-ha.mthcdn.com/fSlNipWIwVuLXuf1vg3erwfUmLY=/mthai.com/app/uploads/2020/11/Bad-Student-112-03-1024x683.jpg)
ส่วนทางด้าน มิน ลภนพัฒน์ ได้กล่าวว่า คดีที่โดนคือฝ่าฝืน พ.ร.ก.ฉุกเฉินร้ายแรง หากดูจากพฤติการณ์ สิ่งที่เกิดขึ้นคือตนเองขึ้นปราศรัยร้องเพลงแจวเรือ มองว่าการแจ้งข้อกล่าวหานี้ไม่ค่อยสมเหตุผล เพราะพฤติการณ์ของตนเกี่ยวข้องกับการเมืองน้อยมาก การแสดงออกด้วยเสียงเพลงไม่น่าจะผิดรัฐธรรมนูญ และกฎหมาย การโดนโทษถือเป็นความไม่ยุติธรรม เพราะการชุมนุมถือเป็นสิทธิเสรีภาพอย่างหนึ่ง ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับกระบวนการกฎหมายว่าจะยังไงต่อ ตนในฐานะประชาชนก็จะต้องเข้าสู่กระบวนการทางกฎหมาย
มิน ลภนพัฒน์ ได้กล่าวเพิ่มเติมว่า การออกไปชุมนุมทางการเมืองควรเป็นสิทธิเสรีภาพที่ประชาชนกระทำได้ แต่เมื่อออกไปชุมนุมกลับโดนดำเนินคดี เรื่องนี้ต้องตั้งคำถามว่าเหมาะสมหรือไม่ สิ่งที่พวกตนโดนวันนี้แสดงให้เห็นว่ารัฐฯไม่ปกติ พยายามเล่นงานคนต่อต้านรัฐฯ และต่อให้แกนนำถูกจับหมดก็ไม่สามารถหยุดการเรียกร้องได้ เพราะเป็นเรื่องของอุดมการณ์ ไม่ได้อยู่ที่ตัวบุคคลที่จะสูญสลายไป
ภาพ – กฤติกร จิตติอร่ามกูล