ถ้าเป็นในเมือง การหา “สามล้อถีบ” น่าจะเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ แต่ในเมืองนนท์ หรือบริเวณท่าน้ำนนท์ ยังพอจะพบเห็นอาชีพนี้ได้อยู่ ถึงจะไม่มากเหมือนเมื่อครั้งในอดีต เพราะผู้คนหันมาใช้บริหารพาหนะที่สะดวก และรวดเร็วกว่า ตามสภาพสังคมที่เร่งรีบ
![](https://img-ha.mthcdn.com/PHirAXVqMRRp_ZnfB7XXFrcXWDE=/mthai.com/app/uploads/2020/08/sl1-1024x683.jpg)
ทีมข่าว MThai ได้มีโอกาสได้พูดคุยกับผู้ประกอบอาชีพ “สามล้อถีบ” ได้ความว่า ช่วงที่เกิดการระบาดของโรค COVID-19 แรกๆ ค่อนข้างจะลำบาก เพราะคนไม่ค่อยออกจากบ้านกัน นักท่องเที่ยวที่เคยมีก็หายไป แต่ตอนนี้ดีขึ้นบ้างแล้ว เพราะมีคนมาเดินตลาดเยอะขึ้น รายได้ช่วงนี้ก็มาจากคนที่มาเดินตลาด กับพ่อค้าแม่ค้าในตลาดที่รู้จักกัน เขาจะมาจ้างช่วยขนของ หรือเอาของไปส่ง ก็ทำให้มีรายได้อยู่บ้าง
“ถึงแม้จะลำบากเพราะเป็นอาชีพที่ต้องใช้แรงกายอย่างหนัก ในการแลกค่าแรง แต่จุดประสงค์ของผู้ที่ยังประกอบอาชีพสามล้อถีบ ณ ที่แห่งนี้ก็คือ อยากจะอนุรัษณ์สามล้อถีบให้อยู่คู่กับคนเมืองนนท์ไปจนถึงรุ่นลูกรุ่นหลานต่อไป”
![](https://img-ha.mthcdn.com/f_YLZoLuzsjXQRBTGbbCWqhqU5s=/mthai.com/app/uploads/2020/08/sl2-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/IUxBMQ2p2IOuQ2KFACJ_x8A-Iqg=/mthai.com/app/uploads/2020/08/sl4-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/p-X89F7ffVxtoP8PCaYEUc56cxo=/mthai.com/app/uploads/2020/08/sl5-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/qkY-025qJR9sJoLmHEvDUigZJpw=/mthai.com/app/uploads/2020/08/sl6-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/PYoxCzQu-SAsXyXCGWyvTpqHH6s=/mthai.com/app/uploads/2020/08/sl7-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/hzDPsR9AQEJwoQTXsp2y9_mX7Bo=/mthai.com/app/uploads/2020/08/sl8-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/bkYtUntaR3Vywe7_R7lsVNJswbo=/mthai.com/app/uploads/2020/08/sl9-1024x683.jpg)