ประเด็นน่าสนใจ
- วานนี้กลุ่มนิสิตภายใต้ชื่อ มอกะเสด (KU dailt) จัดงานชุมนุม “ประชาชนเป็นใหญ่ในแผ่นดิน”
- มีการถือป้ายประท้วง และต่อต้านการทำงานของรัฐบาล
- แกนนำกลุ่มได้ประกาศให้เจ้าหน้าที่ตำรวจ และทหารที่กำลังถ่ายภาพของผู้ชุมนุม ให้หยุดการกระทำแบบนั้น และหยุดการละเมิดสิทธิส่วนบุคคล
วานนี้ (24 ก.ค.63) กลุ่มนิสิตภายใต้ชื่อ มอกะเสด (KU dailt) จัดงานชุมนุม “ประชาชนเป็นใหญ่ในแผ่นดิน” บริเวณหน้า หอประชุมใหญ่ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน จัดต่อเนื่องหลังจากกลุ่มสหภาพนักเรียน นิสิต นักศึกษาแห่งประเทศไทย และกุล่มเยาวชนปลดแอก
![](https://img-ha.mthcdn.com/mepMajem388xXu3Sr5Us5oHAaPw=/mthai.com/app/uploads/2020/07/ku9-1024x684.jpg)
โดยมีการถือป้ายประท้วง และต่อต้านการทำงานของรัฐบาล ซึ่งแกนนำกลุ่มได้ประกาศให้เจ้าหน้าที่ตำรวจ และทหารที่กำลังถ่ายภาพของผู้ชุมนุม ให้หยุดการกระทำแบบนั้น และหยุดการละเมิดสิทธิส่วนบุคคล โดย พ.ต.อ. อรรถพล มีเสียง ผู้กำกับ สน.บางเขน พร้อมเจ้าหน้าที่ เข้าตรวจสอบความเรียบร้อยในการจัดกิจกรรม พร้อมทั้งมีการประชาสัมพันธ์ และทำการตักเตือนกลุ่มผู้จัดงานให้ดำเนินการด้วยความระมัดระวัง
ทั้งนี้ภายในกิจกรรมดำเนินไปด้วยความเรียบร้อย โดยมีแกนนำจากกลุ่มต่างๆ พลัดกันขึ้นกล่าวปราศรัย พร้อมทั้งมีการแจกอาหาร และน้ำดื่มให้กับผู้เข้าร่วมฟรี พร้อมทั้งการแสดงดนตรี ซึ่งกลุ่มผู้ชุมนุมสลายตัวไปด้วยความสงบในเวลาประมาณ 21.00 น.
![](https://img-ha.mthcdn.com/WfEaZ9eUdoLXd1EBZ9Gs3C6oRAs=/mthai.com/app/uploads/2020/07/ku1-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/NWmFCoIcJqNQVeTVbcwp8ACZOHY=/mthai.com/app/uploads/2020/07/ku2-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/aB0C6-IFzdZ9GhDWR7Sy8iv71oo=/mthai.com/app/uploads/2020/07/ku3-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/-BSiGAcr62EAOHfWUziSSh8zENc=/mthai.com/app/uploads/2020/07/ku4-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/ODXToAqA7gXoCNbSFyEBPCEh-ig=/mthai.com/app/uploads/2020/07/ku5-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/982o6AA4vIyegSrSFb6dXzcniFo=/mthai.com/app/uploads/2020/07/ku6-1024x684.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/nWZJS9izOkQv5D53RL0-jhGepiM=/mthai.com/app/uploads/2020/07/ku7-1024x684.jpg)