อิ่มบุญ! นางเอกสาว “แพนเค้ก เขมนิจ” ร่วมตักบาตรพระใหม่ “สารวัตรหมี พ.ต.ท.ศักดิ์สุนทร เปรมานนท์” สามี เข้าพิธีอุสมบทเรียบง่าย เมื่อวันอังคาร ที่ 5 ธันวาคม 66 ณ วัดเทพสรธรรมาราม ปทุมธานี เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวงรัชกาลที่9 และทดแทนคุณพ่อแม่ โดยสารวัตรหมี ได้ฉายา “พระปิยสุนฺทโร” ผู้รักในความดี
![แพนเค้ก ตักบาตรพระใหม่ สารวัตรหมี](https://img-ha.mthcdn.com/yC_y7CUq0-1gOqkO7LPCX3YnogY=/mthai.com/app/uploads/2023/12/406826923_18403004620044273_2994432484806891823_n-819x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/mFu-kD1GrBM4QeyKRCnulTrVypA=/mthai.com/app/uploads/2023/12/408457310_18403004632044273_4485872720495363175_n-819x1024.jpg)
งานนี้นางเอกสาวแพนเค้กเข้าร่วมในพิธีอุปสมบทของสามีอย่างชื่นมื่นอิ่มบุญ รำหน้านาคขณะแห่นาครอบโบสถ์อย่างสนุกสนาน มีครอบครัวทั้งสองฝ่าย และเพื่อนสนิทมาร่วมในพิธีมหาบุญมหากุศลในครั้งนี้ด้วย ซึ่งในวันถัดมาแพนเค้กได้ตักบาตรพระใหม่ในบรรยากาศอบอุ่น มีแฟนคลับ คนในวงการมาร่วมอนุโมทนาบุญมากมาย
![](https://img-ha.mthcdn.com/a0e8hs6XRouWfryQxAREfEk_qUI=/mthai.com/app/uploads/2023/12/408464015_18402917626044273_9092081296143348656_n-1024x1024.jpg)
โดยแพนเค้กได้โพสต์รูปลงแฟนเพจ พร้อมกับแคปชั่นว่า “ ขอกราบอนุโมทนาบุญ กับ
“พระปิยสุนฺทโร” บุญใหญ่ในวันที่ ๕ ธันวาคม ถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวงระชกาลที่ ๙ และ ทดทนพระคุณคุณพ่อคุณแม่ค่ะ ”
“ขอกราบอนุโมทนาบุญ กับ
“พระปิยสุนฺทโร” บุญใหญ่ในวันที่ ๕ ธันวาคม ถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวงระชกาลที่ ๙ และ ทดทนพระคุณคุณพ่อคุณแม่ค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะคะ
”
![](https://img-ha.mthcdn.com/ybnofsLj_2OZLCBAYyD4HbLeTsY=/mthai.com/app/uploads/2023/12/406775438_18402919384044273_1297897170273058869_n-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/ncDHK9hYwZR2calm62QXDHK_cD8=/mthai.com/app/uploads/2023/12/406811507_18402919333044273_3254213867238432493_n-1024x682.jpg)
![งานบวชสารวัตรหมี สามีแพนเค้ก](https://img-ha.mthcdn.com/KM8JfN6shcS3M-o2culAjLFbPMo=/mthai.com/app/uploads/2023/12/406839176_18402919378044273_2495335530870302437_n-1024x682.jpg)
การบวช หรือ อุปสมบท
- การบวช ถือเป็นมหาบุญมหากุศลที่ได้อานิสงส์มาก เป็นการยกตนให้เป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัย สืบทอดศาสนา ได้ปฏิบัติตนอยู่ในร่มกาสาวพัสตร์ โดยผู้ชายที่มีอายุ 20 ปี คือมีอายุครบบวช เป็นช่วงที่มีความพร้อมและเหมาะที่จะเข้าศึกษาธรรม เพื่อก้าวสู่วัยผู้ใหญ่อย่างสมบูรณ์ ซึ่งการบวชยังถือว่าเป็นการได้ตอบแทบพระคุณของบุพการี และผู้มีพระคุณ