ดวงเฮงสุดๆ สำหรับ นักแสดงหนุ่ม อาร์ต พศุตม์ ที่ทำกิจกรรมมหากุศลครั้งใหญ่ ด้วยการเป็นจิตอาสาในงานบุญเก็บศพไร้ญาติล้างป่าช้า ครั้งที่ 3 มูลนิธิการกุศลสมุทรสาคร 2566 โดยเจ้าตัวมองว่าที่ผ่านมาได้ทำบุญกับคนเยอะแล้ว จึงหันมาทำบุญกับคนที่เสียชีวิตบ้างเพื่อที่เค้าจะได้ไปสู่ภพภูมิที่ดี ซึ่งล่าสุดเชื่อว่าผลบุญหนุนนำทำให้ถูกลอตเตอรี่เลขท้าย 2 ตัวในงวดวันที่ 1 เมษายน 2566 รับทรัพย์ไปแบบเต็มๆ
![](https://img-ha.mthcdn.com/-rydoq8Ir8dhCVDwQRzw0ptefXo=/mthai.com/app/uploads/2023/04/art1-683x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/dIHft8qLEn0A_kyv6qUBK1DAU8s=/mthai.com/app/uploads/2023/04/art6-576x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/LQpv6PnjJZ1dQmqISG7opXNBRik=/mthai.com/app/uploads/2023/04/artt-576x1024.jpeg)
ซึ่งนักแสดงหนุ่ม อาร์ต พศุตม์ ได้โพสต์ภาพและข้อความลงโซเชี่ยลส่วนตัวว่า
“ขออภัยด้วยคับ ตีความหมาย 99 ของผมคือ ก้าวออกมาทำเอง ก้าวมาลงมือขุดเอง เลยลองซื้อ 99 ดู เอ๊า ถูกเฉยเลย ถามคุ้มมั้ย ไม่คุ้มแน่นอน ก็ได้ทุนคืนมานิดหน่อย แต่ ก็ยังถือว่ามีโชคดี นิดหน่อย ลองก้าวออกมาทำเองกันดูคับ เผื่อจะเห็นอะไรดีดีด้วยตาตัวเอง
อย่ารอแต่เลขเด็ดจากคนอื่น
อย่าแค่หวังผลประโยชน์ ว่าถูกแล้วจะทำบุญให้
ควรจะลองมาช่วยพวกเค้ากันนะคับ ช่วยเค้าก่อนเค้าอาจจะไม่ใช่แค่เลขท้าย 2 หรือ3 ตัว อาจจะใหญ่กว่านั้น
ลองมาทำบุญกันนะคับ มีอีกหลายวันเลย
งานมหากุศลเก็บศพไร้ญาติล้างป่าช้า ครั้งที่3 มูลนิธิการกุศลสมุทรสาคร 2566“
![](https://img-ha.mthcdn.com/F2Drc5i0iXGgvemf-4W36AsSx_g=/mthai.com/app/uploads/2023/04/art4-819x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/rgER_D2KZ6FZyZp8Pqg_xVCz2mE=/mthai.com/app/uploads/2023/04/art5-819x1024.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/7A8SeI0h7Hzt4or2WaE27kgbxYg=/mthai.com/app/uploads/2023/04/art3-819x1024.jpg)
“อีกหน่อยเราก็เหลือแค่นี้ แต่เราอาจจะไม่รู้เลยว่าเราจะไปตอนไหน ตอนอยู่ดูให้ปลง อยู่ให้เป็น สร้างสั่งสมให้พอ ตุนบุญบารมีเอาไว้เยอะๆ พอจะใช้จะได้มี งานมหากุศลเก็บศพไร้ญาติล้างป่าช้า ครั้งที่3 มูลนิธิการกุศลสมุทรสาคร 2566”
![](https://img-ha.mthcdn.com/Iohsm_FsLUctmAMbat64cgz9pHU=/mthai.com/app/uploads/2023/04/art2-576x1024.jpg)
ขอบคุณภาพและข้อมูลจาก อินสตราแกรม art_phasut98
โดยการล้างป่าช้าเชื่อกันว่า
เป็นการทำบุญทำกุศลยิ่งใหญ่ เพื่อทำพิธีส่งวิญญาณไปสู่สุคติ ผู้ร่วมพิธีต้องเป็นผู้มีจิตใจบริสุทธิ์ บางคนถือศีลกินเจก่อน 3-7 วัน เพื่อให้ร่างกายสะอาด และปกป้องสิ่งที่มองไม่เห็น
สำหรับขั้นตอนการทำพิธีล้างป่าช้า มีดังนี้
1. ใช้อุปกรณ์เพื่อขุดค้นหาศพ หลังจากที่ขุดพบ ให้ใช้ผ้าขาวห่อศพ ผู้ร่วมพิธีทุกคนจะต้องยกมือไหว้ขอขมา
2. ให้ช่วยกันอุ้มผ้าห่อศพขึ้นมาจากหลุม อย่างระมัดระวัง โดยไม่ให้ชิ้นส่วนอวัยวะหล่นออกจากผ้าห่อศพ
3. หยิบชิ้นส่วนมาคัดแยกเศษดินออกให้หมด และนำกระดูกมาวางเรียงตามรูปร่างเดิม
4. นำชิ้นส่วนกระดูกมาชำระล้างด้วยน้ำเปล่า พร้อมทำความสะอาดด้วยแปรงให้สะอาด ถ้ากระดูกมีสิ่งสกปรกมาก ต้องเปลี่ยนน้ำล้างเรื่อยๆ จนกว่าจะสะอาด
5. กระดูกที่ได้ทำความสะอาดแล้วไปเก็บไว้ที่มูลนิธิ
6. ในช่วงเวลากลางคืน จะมีการนิมนต์พระมาสวดพระอภิธรรมมาติกาบังสุกุล พร้อมเวียนธูปเสริมสิริมงคลและอุทิศส่วนกุศล