ประเด็นน่าสนใจ
- มูลนิธิเมาไม่ขับ จัดกิจกรรม “ทางกระต่าย” (RABBIT CROSSING)
- เพื่อเป็นการรำลึกถึงการจากไปของคุณหมอกระต่าย และเป็นการเตือนสติผู้ขับขี่รถให้หยุดรถที่ทางม้าลายทุกครั้ง
- มีการจัดทำป้ายถือรูปกระต่าย และรูปปั้นกระต่าย นำไปวางที่บริเวณทางม้าลายสถาบันไตภูมิราชนครินทร์
วันนี้ (8 ก.พ.65) มูลนิธิเมาไม่ขับ จัดกิจกรรม “ทางกระต่าย” (RABBIT CROSSING) โดยมีเหยื่อผู้สูญเสียจากอุบัติเหตุทางถนนเข้าร่วม ซึ่งกิจกรรมที่จัดขึ้นเพื่อเป็นการรำลึกถึงการจากไปของคุณหมอกระต่าย อีกทั้งยังเป็นกิจกรรมเชิงสัญลักษณ์เพื่อเตือนสติผู้ขับขี่รถให้หยุดรถที่ทางม้าลายทุกครั้งเพื่อเป็นการระวังผู้คนที่ใช้ทางม้าลายในการเดินข้ามถนน
![](https://img-ha.mthcdn.com/2lFyjAjbvkM1SVqKjopsZhKuWtQ=/mthai.com/app/uploads/2022/02/273592207_10160587223325676_3387175522391288715_n-1024x683.jpg)
ทั้งนี้ มีการจัดทำป้ายถือรูปกระต่าย และรูปปั้นกระต่าย นำไปวางที่บริเวณทางม้าลายสถาบันไตภูมิราชนครินทร์ ถนนพญาไท กรุงเทพฯ เพื่อให้ประชาชนที่จะข้ามทางม้าลายได้ถือป้ายรูปกระต่ายใช้ข้าม อันเป็นสัญลักษณ์ทางกระต่าย และเป็นการรำลึกถึงความเสียสละของคุณหมอกระต่าย
![](https://img-ha.mthcdn.com/6KL6pxtErhdZMo9w03q227ajcJE=/mthai.com/app/uploads/2022/02/273426246_10160587223365676_9098139853456562909_n-1-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/G3Mo4FWSqpOAqFRnLsYiLsoNbrU=/mthai.com/app/uploads/2022/02/273663262_10160587223345676_4312946696588142983_n-1024x683.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/M4L5XmdgMWnolflmni9vF7u1PJE=/mthai.com/app/uploads/2022/02/273467766_10160587223340676_7112781356638421025_n-1-1024x684.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/X3gCyWJlAiTQ4oHoWtYpzcOv5eI=/mthai.com/app/uploads/2022/02/273552547_10160587223335676_6520757598224370836_n-1024x683.jpg)
ภาพ : ธนโชติ ธนวิกรานต์