ประเด็นน่าสนใจ
- โรงพยาบาลศิริราช จัดงานศิระกรานพระภูบาล นวมินทร์ ปีที่ 5 “ในหลวงในความทรงจำ”
- เนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร
วันนี้( 13 ต.ค. 64 ) ที่ ศาลาศิริราช 100 ปี โรงพยาบาลศิริราช คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล ม.มหิดล จัดงานศิระกรานพระภูบาล นวมินทร์ ปีที่ 5 “ในหลวงในความทรงจำ” เนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร เพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณ และสืบสานพระราชปณิธาน
![](https://img-ha.mthcdn.com/g4zjdvY05T1gl0cYfJ05AN7FSys=/mthai.com/app/uploads/2021/10/245003176_10160336246530676_5673786122140797266_n-1024x683.jpg)
โดยบรรยากาศกิจกรรมช่วงเช้ามีพิธีตักบาตรพระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์ 10 รูป จากวัดต่าง ๆ โดยรอบพื้นที่รพ.ศิริราชและสวดพระพุทธมนต์และสวดสดับปกรณ์ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่ พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร พร้อมเจริญพระพุทธมนต์ถวายพระพรชัยมงคล พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี
ทั้งนี้คณะผู้บริหาร บุคลากรของคณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล และประชาชนบางส่วนที่มาร่วมพิธีได้ถวายสักการะเบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระมหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร และกล่าวถวายราชสดุดีน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณฯและยืนสงบนิ่งเป็นเวลา 89 วินาที
ภาพ : วิชาญ โพธิ