ประเด็นน่าสนใจ
- อ.หลังสวน จ.ชุมพร เกิดฝนตกหนักติดต่อกัน 5 วัน
- เกิดน้ำป่าไหลทะลักเข้าท่วมพื้นที่หลายหมู่บ้าน ของ ต.บ้านควน และ ต.นาพญา
- ถนนหลายสายในตำบล ระดับน้ำสูงกว่า 50 ซม.
ที่ อ.หลังสวน จ.ชุมพร เรืออากาศตรี โสภณ ภู่ขันเงิน นายอำเภอหลังสวน พตท.กุศล หวังแก้ว สวป. สภ.หลังสวน กำลังตำรวจออกตรวจสอบสถานการณ์น้ำท่วม ในพื้นที่รับผิดชอบ หลังจากเกิดฝนตกหนักติดต่อกัน 5 วัน
ที่บริเวณ ต.บ้านควน รอยต่อ ต.นาพญา อ.หลังสวน พบว่า น้ำป่าได้ไหลทะลักจากด้านภูเขาของอำเภอ ลงสู่พื้นราบอย่างรวดเร็ว น้ำป่าได้ทะลักเข้าท่วมพื้นที่ หลายหมู่บ้าน ของ ต.บ้านควน และ ต.นาพญา ส่งผลให้ถนนหลายสายในตำบล ระดับน้ำสูงกว่า 50 ซม. ปริมาณน้ำไหลเข้าท่วม รร.ชลธารวดี ต.บ้านควน ระดับน้ำสูงกว่า 50 ซม.
![](https://img-ha.mthcdn.com/UgxR77kf1YZ6d6ZjrZ6kqeJ_x40=/news.mthai.com/app/uploads/2019/12/D6-1024x576.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/2xdKu0SElu7bbu2yfSI_VQVfRMQ=/news.mthai.com/app/uploads/2019/12/D5-1024x576.jpg)
ทำให้ต้องสั่งปิดการเรียนการสอนทันที น้ำป่าได้ไหลท่วมพื้นที่บ้านเรือน และสวนเกษตรของชาวบ้านเป็นวงกว้าง ระดับน้ำสูงจากคลองขนานมีระดับสูงถึงพื้นสะพาน และหลายจุดระดับน้ำสูงท่วมผิวการจราจร ส่งผลให้ ถนนสาย หลังสวน- สุราษฏร์ ซึ่งเป็นถนนสายเลียบชายทะเลมีน้ำท่วมผิวการจราจรในหลายจุด
เรืออากาศตรีโสภณ กล่าวว่า ฝนตกหนักติดต่อกัน ทำให้เกิดปริมาณน้ำป่าเข้าท่วมในหลายพื้นที่ ในพื้นที่ ต.บ้านควน ต.นาพญา น้ำป่าได้ทะลักมาติดขัดช่วงข้ามถนนสาย หลังสวน- สุราษฏร์
เนื่องจากท่อระบายน้ำลอดใต้ถนนมีขนาดเล็กและพังชำรุดเสียนานมากว่า 10 ปี ได้แจ้ง หมวดทางหลวงหลังสวนไปนานแล้วแต่ไม่ได้รับการแก้ไข ทำให้จะมีน้ำท่วมในพื้นที่ฝั่งขวาของถนนทุกครั้งที่ในฝนตกหนัก
![](https://img-ha.mthcdn.com/r7JoU4ZyQ5bd9eppRDRzgvCY_to=/news.mthai.com/app/uploads/2019/12/D3-1024x576.jpg)
![](https://img-ha.mthcdn.com/HOdFpZk9pVE2ng1We60OEO7or2I=/news.mthai.com/app/uploads/2019/12/D8-1024x576.jpg)
ในขณะที่บริเวณคลองขนาน มีหลักแท่งซีเมนต์ ซึ่งใช้ชะลอความเร็วของน้ำ ที่สร้างตั้ง ปี 2518 เป็นตัวขวางทางน้ำที่ไหลลงมาจากสะพาน ทำให้เกิดน้ำท่วม และ ไหลแรงมากขึ้น การแก้ไข ติดขัดระเบียบมากหลายเรื่อง และเป็นแท่งซีเมนต์ที่มีความใหญ่แข็งแรงมาก เป็นต้นเหตุที่ทำให้น้ำท่วมหนักใน 2 ตำบลดังกล่าวด้วย
ในขณะที่ในพื้นที่ อ.หลังสวน และ อีกหลายอำเภอของจ.ชุมพร ยังคงมีฝนตกหนักต่อเนื่องตลอดเวลา