ประเด็นน่าสนใจ
- สมเด็จพระเทพ เสด็จเปิดนิทรรศการ “แมวเอ๋ย แมวเหมียว” ณ ร้านภูฟ้า สยามพารากอน
- นิทรรศการนี้ นำเสนอเรื่องราวแง่มุมต่างๆ ของแมว สัตว์เลี้ยงของมนุษย์
- ผู้สนใจสามารถเข้าชมนิทรรศการได้ตั้งแต่เวลา 11.00-20.00 น.
![](https://img-ha.mthcdn.com/8Z9VGAouOfDYl3YLXRmTDG-KPw0=/news.mthai.com/app/uploads/2019/11/30FFD526-45A8-4A8C-9ADF-1A8F51D3792C-1024x683.jpg)
เมื่อเวลาประมาณ 17.34 น. ที่ผ่านมา สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี พร้อมด้วย ท่านผู้หญิงสิริกิติยา เจนเซน ได้เสด็จพระราชดำเนินไปยัง ร้านภูฟ้าผสมผสาน ชั้น 4 ศูนย์การค้าสยามพารากอน
ทรงเปิดนิทรรศการ “แมวเอ๋ย แมวเหมียว” การนี้พระองค์ท่านทรงอุ้ม คุณใบตอง แมวทรงเลี้ยง เพื่อฉายพระรูปเบื้องหน้าพระฉายาลักษณ์ ก่อนเดินทางกลับ
![](https://img-ha.mthcdn.com/dd4iWPv1d1Z221kIowL9BmnjA-8=/news.mthai.com/app/uploads/2019/11/S__169459724-1024x683.jpg)
โดยนิทรรศการนี้ นำเสนอเรื่องราวแง่มุมต่างๆ ของแมว สัตว์เลี้ยงคู่บ้านของมนุษย์มายาวนานหลายพันปี เป็นทั้งเทพในอารยธรรมโบราณ เป็นสัตว์ที่มีมูลค่าทางเศรษฐกิจ เป็นสัญลักษณ์ในพิธีกรรม เป็นแรงบันดาลใจในงานศิลปะและวรรณกรรม เป็นเครื่องมือช่วยคิดของนักวิทยาศาสตร์ รวมทั้งเป็นสัตว์มงคลในคติความเชื่อไทยโบราณ
![นิทรรศการแมวเหมียว](https://img-ha.mthcdn.com/0rO8F_0IobkEDv4MVj7z59tsT7E=/news.mthai.com/app/uploads/2019/11/S__169459728-1024x683.jpg)
พร้อมกันนี้ในนิทรรศการนี้ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี พระราชทานพระราชานุญาตให้นำภาพถ่ายฝีพระหัตถ์แมวทรงเลี้ยงในวังสระปทุมและแมวอื่นๆ มาจัดแสดงในนิทรรศการด้วย
สำหรับนิทรรศการ “แมวเอ๋ย แมวเหมียว” จัดขึ้นในพื้นที่ร้านภูฟ้าผสมผสาน ชั้น 4 ศูนย์การค้าสยามพารากอน สนใจเข้าชมได้ตั้งแต่เวลา 11.00-20.00 น.