มนุษย์เงินเดือนอย่างเราๆ ทุกคนก็ต่างมีความฝัน หรือมีจุดมุ่งหมายที่แตกต่างกัน บางคนฝันอยากจะมีบ้านสักหลัง มีรถสักคน บางคนก็ใฝ่ฝันว่าอยากจะได้ไปเที่ยวรอบโลก หรือใช้ชีวิตสุขสบายในยามเกษียณ และถ้าหากเราลองเปรียบเทียบความฝันเหมือนจุดมุ่งหมายในการเดินทาง ยิ่งความฝันใหญ่มากเท่าไหร่ ก็ยิ่งจะต้องใช้เงินเยอะมากขึ้นเท่านั้น และถ้าในแต่ละเดือนเรามีเงินออมเพื่อเป้าหมายต่างๆ ไม่มากพอ ระยะทางที่เราจะไปถึงจุดมุ่งหมายก็ยิ่งไกลออกไปทุกที แต่รู้หรือไม่ว่ายังมีวิธีที่จะช่วยให้เราพิชิตเป้าหมายได้เร็วยิ่งขึ้นด้วย 3 พลังมหัศจรรย์เพิ่มค่าเงินออม
3 พลังมหัศจรรย์เพิ่มค่าเงินออม
1. พลังเงินต้น เปรียบเสมือนพลังงาน ยิ่งเติมมากยิ่งมีพลังมาก
![](https://img-ha.mthcdn.com/Q9_m4tohRWDeTNL6Hzr-B3wlf4I=/news.mthai.com/app/uploads/2019/08/SET_10-1.jpg)
จะดีกว่ามั้ย..ถ้าเราสามารถเพิ่มศักยภาพในการทำงานสร้างรายได้หรือพยายามลดค่าใช้จ่ายไม่จำเป็นจะได้มีเงินเหลือออมได้เพิ่มมากขึ้น เพื่อให้เราสามารถไปถึงเป้าหมายได้เร็วยิ่งขึ้น
ยกตัวอย่างง่ายๆ ถ้าเราต้องการออมเงิน 4,000,000 บาท เพื่อเป้าหมายเกษียณสุขในอีก 30 ปีข้างหน้า โดยออมเงินในธนาคารหรือลงทุนในกองทุนรวมตลาดเงินหรือกองทุนรวมตราสารหนี้ที่ให้ผลตอบแทนประมาณ 2% ต่อปี… โดยตั้งใจว่าจะออมเดือนละ 1,000 บาท เมื่อถึงวันที่เกษียณอายุเราก็จะมีเงินออมประมาณ 486,817 บาท แต่ถ้าเพิ่มเงินออมเป็นเดือนละ 5,000 บาท ณ วันที่เกษียณอายุ เราก็จะมีเงินออมเพิ่มเป็น 2,434,085 บาท หรือถ้าจะให้ดีสุดๆ หากสามารถเพิ่มเงินออมได้ถึงเดือนละ 10,000 บาท ณ วันที่เกษียณอายุ ก็จะมีเงินออมถึง 4,868,170 บาท
แต่ถ้าใครมีเงินต้นน้อยก็อย่าเพิ่งสิ้นหวัง เพียงแค่หมั่นออมหรือเติมเงินอย่างสม่ำเสมอ และเพิ่มจำนวนขึ้นเรื่อยๆ ก็สามารถเดินทางไปถึงจุดมุ่งหมายได้เช่นเดียวกัน
2. พลังเวลา ยิ่งออมนานแบบไม่หยุดพัก ก็จะยิ่งเข้าใกล้เป้าหมายเร็วขึ้น
![](https://img-ha.mthcdn.com/oATAo6cK-nPySclIouMw2S_rhDA=/news.mthai.com/app/uploads/2019/08/SET_10-2.jpg)
เคยคิดหรือไม่ว่า… เงิน 1,000 บาท ใช้แป๊ปเดียวก็หมดแล้ว แต่หากเราลองตัดใจไม่ใช้ เมื่อได้เงินมาในแต่ละเดือน ก็ให้หักไว้ออมหรือลงทุนก่อนอย่างสม่ำเสมอ เงินหลักพันก็อาจจะกลายเป็นเงินหลักแสนได้ไม่ยากเพียงแค่มีระยะเวลาการออมที่นานมากพอ เช่น เราตั้งใจจะออมเงินเดือนละ 1,000 บาท โดยได้ผลตอบแทน 2% ต่อปี หากเริ่มออมช้า มีระยะเวลาการออมเหลือเพียง 10 ปี เราก็จะมีเงินออมประมาณ 131,397 บาท แต่ถ้าหากเริ่มออมตั้งแต่เนิ่นๆ ต่อเนื่องได้ถึง 30 ปี เงินออมก็จะเติบโตได้ถึง 486,817 บาท โดยไม่ทันรู้ตัว รู้อย่างนี้แล้ว… จะช้าอยู่ทำไม ยิ่งเริ่มก่อน ยิ่งมีเวลานานกว่า ก็จะยิ่งสร้างเงินออมก้อนโตได้มากกว่า
3. พลังผลตอบแทน ยิ่งมาก ยิ่งจะถึงเป้าหมายได้ไวขึ้น
![](https://img-ha.mthcdn.com/XbVuFrAPJlWPNCMSHShCjJExlbY=/news.mthai.com/app/uploads/2019/08/SET_10-3.jpg)
พลังของผลตอบแทนก็เปรียบเสมือนกับพลังของเครื่องยนต์ ถ้าเราเลือกเครื่องยนต์ที่เหมาะสม ก็จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพให้เร่งเครื่องได้ดีขึ้น ไปได้ไกลขึ้น เราก็จะถึงเป้าหมายได้เร็วมากขึ้น ดังนั้น หากบางคนมีเงินต้น หรือมีระยะเวลาการออมไม่มากพอที่จะสะสมเงินออมให้เติบโตได้ตามเป้าหมายที่ตั้งใจไว้ ก็ควรเลือกช่องทางการออมหรือลงทุนที่ให้อัตราผลตอบแทนที่มากขึ้นภายใต้ระดับความเสี่ยงที่เรายอมรับได้ ก็จะช่วยให้เป้าหมายใกล้ความเป็นจริงได้มากยิ่งขึ้น
ยกตัวอย่างเดิมว่า ถ้าเราตั้งใจจะออมเงินเดือนละ 1,000 บาท มีระยะเวลาการออม 30 ปี โดยได้ผลตอบแทนเท่าเดิมที่ 2% ต่อปี ก็จะมีเงินออม 486,817 บาท แต่ถ้าหากเรานำเงินไปลงทุนในสินทรัพย์ที่ให้อัตราผลตอบแทนมากขึ้นเป็น 10% ต่อปี เงินออมของเราก็จะงอกเงยถึง 1,973,928 บาท หรือเพิ่มมากขึ้นถึง 4.1 เท่า
ลองจินตนาการดูสิว่า… ถ้าคุณสามารถออมเงินโดยใช้ทั้ง 3 พลัง คือ เงินต้น ระยะเวลา และอัตราผลตอบแทน พร้อมกัน ผลลัพท์ที่ได้จะเป็นอย่างไร?
![](https://img-ha.mthcdn.com/SQgwYoxItFYgou4MgM6lkm7j28U=/news.mthai.com/app/uploads/2019/08/SET_10-4.jpg)
ในตัวอย่างด้านบน จะเห็นได้ว่าน้องพลอยเริ่มออมเงินตั้งแต่อายุ 22 ปี ทำให้มีเวลาออมมากถึง 38 ปี ถ้าออมได้แค่เดือนละ 1,000 บาท โดยได้ผลตอบแทน 2% ต่อปี ณ วันเกษียณจะมีเงินประมาณ 673,379 บาท ซึ่งหากน้องพลอยในวัย 22 ปี เริ่มศึกษาทางเลือกการลงทุนที่ให้อัตราผลตอบแทนเพิ่มขึ้นเป็น 5% หรือ 10% แถมยังสามารถเพิ่มจำนวนเงินออมได้ถึงเดือนละ 10,000 บาท ก็จะยิ่งทำให้เงินออมงอกเงยเพิ่มค่าทวีคูณขึ้นไปอีก ดังนั้น ณ วันเกษียณ น้องพลอยจะมีเงินออมถึง 13,105,564 บาท
ถ้าไม่เริ่มตอนนี้ แล้วจะรอไปเริ่มตอนไหน… อย่ามัวแต่รีรอ ปล่อยเวลาให้ผ่านไปเฉยๆ เพียงแค่มีวินัย มุ่งมั่น และตั้งใจ แล้วคุณจะพบความมหัศจรรย์ของการออมสม่ำเสมอ ด้วยเงินก้อนเล็กๆ ที่จะกลายเป็นเงินก้อนโตในอนาคตอย่างแน่นอน
เกษียณสุข เป็นจริงได้ที่ >> https://www.set.or.th/happymoney
ติดตามความรู้เพิ่มเติม
คู่มือผู้ลงทุน ฉบับลงทุนในหุ้น
Happy Money Guide ตอน วางแผนการออมสม่ำเสมอ
คู่มือผู้ลงทุน ฉบับลงทุนในกองทุนรวม
e-Learning หลักสูตร “ลงทุนหุ้นฉบับมือใหม่”
Happy Money, Happy Retirement เกษียณสุขเป็นจริงได้ www.set.or.th/happymoney